วันเวลาปัจจุบัน 21-05-18 -:- 14:24

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 6 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: ขอความช่วยเหลือครับ อัสติส 1.6J auto 2003 เกียร์สะดุด
โพสต์โพสต์แล้ว: 06-02-18 -:- 22:38 
มือใหม่ป้ายแดง

ตอนนี้ผมไปเปลี่ยน ชิพโซลินอยด์วาล์ว A มา อะไหล่เชียงกงนะครับ
อาการก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับคือเกียร์จะสะดุดตอนช่วงจะเปลี่ยนจาก 2ไป3 อาการคล้ายๆเหมือนตอนเราคลิกคันเร่งตอนจะแซงน่ะครับ เป็นๆหาย เพื่อนๆสมาชิกพอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับว่าเกิดจากอะไร

ขอความรู้ด้วยครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: ขอความช่วยเหลือครับ อัสติส 1.6J auto 2003 เกียร์สะดุด
โพสต์โพสต์แล้ว: 13-02-18 -:- 22:43 

สวัสดีครับ
วันนี้มา update อาการให้เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ
หลังจากไปเปลี่ยน ชิพโซลินอยด์มาเพื่อแก้ปัญหาเกียร์สะดุด จากการเก็บข้อมูลคร่าวๆนะครับ อาการจะเป็นตอนที่ชะลอรถ แล้วเหยียบคันเร่งกระทันหันเพื่อเร่งเครื่องออกตัวช่วงที่เปลี่ยนจากเกียร์1ไป2 รอบเครื่องประมาณ2,500รอบ พอจะเปลี่ยนจาก2ไป3 รอบเครื่องตกและรถไม่มีแรงถ้าเปรียบเทียบกับเกียร์ธรรมดาก็ประมาณว่าเราเข้าเกียร์ผิดจากเกียร์2ไปเกียร์4เลยครับ จะเป็นทุกครั้งที่เราชะลอรถจนรถเกือบจะหยุด และเราก็เร่งเครื่องออกตัวไปจะเป็นแบบนี้ทุกครั้ง ถ้าขี่แบบเร็วต่อเนื่องจะไม่เป็นอะไรเลยครับ จนตอนนี้ไฟเครื่องโชว์แล้วครับ สงสัยต้องเอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คดูแล้วละครับ ช่างอู่นอกเขาก็เดาอาการไปเรื่อย ตอนนี้ยีงหาอู่ที่เก่งๆไม่เจอครับ ผมอยู่บางปะอิน อยุธยา ใครมีอู่ดีๆลองแนะนำมาได้นะครับ

เอาไว้จะมา update ข้อมูลเรื่อยๆครับ
ขอบคุณครับ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: ขอความช่วยเหลือครับ อัสติส 1.6J auto 2003 เกียร์สะดุด
โพสต์โพสต์แล้ว: 14-02-18 -:- 05:06 

ถ้าซ่อมได้แจ้งด้วยนะครับผม อยากรู้สาเหตุเหมือนกันครับ :)

chalee141 เขียน:
สวัสดีครับ
วันนี้มา update อาการให้เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ
หลังจากไปเปลี่ยน ชิพโซลินอยด์มาเพื่อแก้ปัญหาเกียร์สะดุด จากการเก็บข้อมูลคร่าวๆนะครับ อาการจะเป็นตอนที่ชะลอรถ แล้วเหยียบคันเร่งกระทันหันเพื่อเร่งเครื่องออกตัวช่วงที่เปลี่ยนจากเกียร์ฟีฟ่า551ไป2 รอบเครื่องประมาณ2,500รอบ พอจะเปลี่ยนจาก2ไป3 รอบเครื่องตกและรถไม่มีแรงถ้าเปรียบเทียบกับเกียร์ธรรมดาก็ประมาณว่าเราเข้าเกียร์ผิดจากเกียร์2ไปเกียร์4เลยครับ จะเป็นทุกครั้งที่เราชะลอรถจนรถเกือบจะหยุด และเราก็เร่งเครื่องออกตัวไปจะเป็นแบบนี้ทุกครั้ง ถ้าขี่แบบเร็วต่อเนื่องจะไม่เป็นอะไรเลยครับ จนตอนนี้ไฟเครื่องโชว์แล้วครับ สงสัยต้องเอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คดูแล้วละครับ ช่างอู่นอกเขาก็เดาอาการไปเรื่อย ตอนนี้ยีงหาอู่ที่เก่งๆไม่เจอครับ ผมอยู่บางปะอิน อยุธยา ใครมีอู่ดีๆลองแนะนำมาได้นะครับ

เอาไว้จะมา update ข้อมูลเรื่อยๆครับ
ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 24-02-18 -:- 12:08 

สวัสดีครับ
วันนี้มา update ผลการตรวจเช็ครถ อัลติส 2003 1.6J จากที่ได้เล่าอาการมาเบื้องต้น ผมก็ยังไม่ได้เข้าศูนย์เช็ค เนื่องจากว่าไฟเครื่องที่ขึ้นโชว์ อยู่ๆก็หายไปเองครับ แต่ขับต่ออีก3วันไฟเครื่องก็กลับมาโชว์อีก พอดีน้องที่รู้จักเขาแนะนำให้ไปอู่อีกที่นึง ในตัวเมืองอยุธยาข้างๆโรงพยาบาลราชธานี ไปถึงก็เล่าอาการให้พี่เขาฟัง พี่เขาบอกว่ามันเป็นอาการเริ่มต้นของเกียร์จะพัง เปลี่ยนโซลินอยด์ ก็ไม่หายหรอกครับ พี่แกก็ลบโค๊ด P0750 ให้ จากการวิเคราะห์ของพี่ที่อู่แกบอกว่าเกียร์มันเปลี่ยนผิดจังหวะ ถ้าจะให้หายอาจจะต้องเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ แต่ตอนนี้ยังขี่ได้ให้ขี่ไปก่อนพังแล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียว แต่ผมคิดว่าถ้าพังแล้วเปลี่ยนนี่ ถ้าไปพังกลางทางจะทำไงดีละครับ

อยากจะสอบถามเพื่อนสมาชิกว่าเปลี่ยนเกียร์นี่ราคามันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ พี่แกเสนอมาอยู่ที่ 12,000 บาท เกียร์ตรงรุ่นแต่เป็นของนอกต่างกันที่สายไฟต้องมาโมดิฟาย สายไฟใหม่ครับ ของผมเครื่อง 3ZZ ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 01-03-18 -:- 22:04 

เกียรมีปัญหาครับไม่ต้องล้างนะครับเปลียนกหมืนต้นๆหายครับรถผมเป็นมา๑ปีซ่อมแล้วปกติครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 01-03-18 -:- 22:08 

ขอความช่วยเหลือครับรถปี2004
1.6สตาร์ทที่แรกไม่ติดพอที่สองติดเลยครับไม่รู้ว่าเป็นอะไรครับคอรย์เปลียนหมดแล้วครับ เป็นๆหายๆครับ

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 6 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง